.
-
Viết về Bác với tất cả niềm kính yêuNhà báo Đinh Chương là một nhân vật khá đặc biệt trong làng báo chí Việt Nam nói chung, báo chí Quảng Nam - Đà Nẵng nói riêng, bởi trong sự nghiệp làm báo của mình, ông có gần 10 năm được giao nhiệm vụ tháp tùng phục vụ để đưa tin, viết bài về Chủ tịch Hồ Chí Minh...
-
Từ baguette của Pháp đến bánh mì Việt NamCó mặt khắp các nẻo đường phố, bánh mì là một phần bản sắc văn hóa của Đà Nẵng, của Việt Nam. Lưu giữ trong từng hồi ức mỗi người, bánh mì chứa đựng bao tâm hồn Việt...
-
Thời gian không lặng thinh...Hơn 80 năm trước, nhà thơ Đoàn Phú Tứ có bài thơ Màu thời gian nổi tiếng trong thi ca tiền chiến: "... Trời mây phảng phất nhuốm thời gian/ Màu thời gian không xanh/ Màu thời gian tím ngát…". Nhà thơ Chế Lan Viên lại viết: "Thời gian trôi lặng thinh/ Mà tháng ngày chảy hết"...
-
Người Quảng với chữ Quốc ngữChung quanh việc sáng tạo, hoàn thiện và phổ cập chữ Quốc ngữ vẫn còn những ý kiến khác nhau, cần tiếp tục bàn luận, trao đổi, thậm chí tranh luận để làm sáng tỏ nhiều vấn đề liên quan.....
-
Cô là hoa Tường VyTrong những ngày nắng vàng như mật rọi khắp con đường, NSND Tường Vy (tên thật Trương Tường Vy), người có giọng hát ví như chim họa mi đã đi xa.....
-
Có một tình yêu biểnMấy chị giáo viên. Một anh thợ sửa đồng hồ ở cùng xóm... Đủ mọi tầng lớp. Có người lái ô-tô, người đi xe máy, xe đạp. Có người chạy bộ từ nhà mỗi sớm... Tất cả đến biển như bày tỏ một tình yêu.....
-
Giữ hội, giữ làngTrong cơn lốc đô thị hóa, vẫn còn đó những người cố neo giữ nếp làng, gìn giữ mảnh hồn làng trong câu hò vè, trong lễ hội, trong nghề truyền thống…..
-
Hội họa và sự hướng thiệnNhững năm gần đây, cùng với đời sống nghệ thuật diễn ra sôi động, có một thế hệ những họa sĩ trẻ đang ngày càng thành công và khẳng định được vị trí cũng như dần định hình được bản sắc riêng.....
-
Để sông thêm lấp lánhHình như sông khác người, càng "có tuổi" sông càng mới. Bến sông ngày trước giờ không còn ai tắm, nhưng mát lành của dòng sông càng thêm thắm thiết, sáng chiều sông đầy đặn trong mỗi người dân.....
-
Thương những chuyến tàuNhững chuyến tàu không chỉ là phương tiện vận tải mà còn chở bao nỗi niềm của hành khách. Có chuyến tàu xốn xang nỗi buồn chia ly, cũng có chuyến tàu rộn ràng niềm vui khám phá.....
-
Cánh chim bay ngang trờiSay mê tiếng sáo khi còn là cậu bé lên 7, NSND Trịnh Mạnh Hùng ví đời mình như cánh chim bay ngang trời từ miền núi xa xa vút qua đồng bằng trải dài rồi băng qua đại dương.....
-
Những bài hát Đà Nẵng một thời đạn bomNăm 1964, nhạc sĩ Phan Huỳnh Điểu - một người con Đà Nẵng - được giao nhiệm vụ vượt Trường Sơn vào căn cứ Khu 5 ở tuổi "tứ thập bất hoặc", và khi quân Mỹ đổ bộ cửa biển Đà Nẵng cuối xuân 1965.....
-
Miền ký ức cảng xưaNgược dòng ký ức những ngư dân có chuỗi ngày gắn bó tại cảng cá Thuận Phước (phường Thuận Phước, quận Hải Châu) trước những năm 2000 là hình ảnh tất bật, vội vã nào cá, nào tôm.....
-
20 năm hầm đường bộ Hải VânTừ giữa năm 2005, vượt qua con đèo này đã dễ dàng hơn gấp nhiều lần so với cách đây 200 năm kể từ ngày vua Gia Long ra lệnh mở con đường từ Huế vào Đà Nẵng.....
-
Nhiếp ảnh và du lịchNgắm những bức ảnh làng nghề đẹp ngất ngây từ mọi miền đất nước, tôi lại mường tượng ra hình ảnh của nước mắm Nam Ô, của chiếu Cẩm Nê, của đá Non Nước… đầy rung động rải khắp các phương tiện truyền thông xã hội. Nhưng niềm mơ ấy vẫn còn là một hành trang dài, khi mà việc phát triển du lịch làng nghề của thành phố vẫn còn nhiều đau đáu…..
-
Cầu vồng nơi xứ ngườiGắn bó cả đời với mảnh vườn, triền đê, đi xa nhất chỉ đến lũy tre đầu làng có hương thơm dịu ngọt của quê hương, dẫu khổ trong khổ ngoài, lo gần lo xa....
-
Tản mạn cà phêTừ chỗ gần như vô danh đến nay Việt Nam trở thành nước xuất khẩu cà phê đứng nhì thế giới (sau Brazil). Theo thống kê, nếu năm 2013 sản lượng cà phê xuất khẩu nước ta đạt 1,3 triệu tấn (2,7 tỷ USD).....
-
Hành trình đi về phía núiTrước thềm Tết Nguyên đán Giáp Thìn 2024, chương trình "Bạn nhỏ vùng cao xuống phố" lần 3 là một trải nghiệm hết sức đặc biệt dành cho 60 em nhỏ mồ côi, hoàn cảnh khó khăn, chưa bao giờ "xuống núi" người Ca Dong, Cơ tu, Cor của 4 huyện miền núi Quảng Nam và Quảng Ngãi...
-
Đọc sách - Nguồn cội tâm hồn và kiến thứcMỗi người nhớ cuốn sách đầu tiên mình đọc với những cảm xúc khác nhau, nhưng chắc sẽ không biết cuốn sách cuối cùng mình đọc. Giữa hai "đầu" ấy là một khoảng rất dài nhưng không phải ai cũng dành thời gian cho việc đọc, càng không phải ai cũng có niềm vui khi ngồi bên trang sách...
-
Phải lòng hương mậtChớm phải lòng hương mật nên người thợ săn mật ong rừng vẫn dành cả tuổi xuân miệt mài, rong ruổi tận thăm thẳm rừng sâu để đong đầy những tinh hoa vị ngọt mà thiên nhiên ban tặng.....
-
Yêu thương còn mãiNhư một lẽ tự nhiên, ở đâu có khó khăn, ở đó có những tấm lòng nhân ái. Những chuyến xe yêu thương lần lượt ra đời và ngày ngày lăn bánh vì bệnh nhân nghèo cũng vì lẽ đó...
-
Hương TếtKhoảnh khắc nhận ra Tết chẳng phải nhờ tờ lịch trên tường mà là khi căn bếp thơm mùi bánh, mùi kiệu, mùi lá chuối, lá dong… xôn xao trong những tất bật lo toan của người lớn.....
-
Sức hấp dẫn của dòng tranh đỉnh caoChưa phải là dòng tranh thế mạnh (so với tranh vẽ bằng chất liệu sơn dầu và acrylic) nhưng tranh sơn mài với sự hấp dẫn từ chất liệu độc đáo, vừa bền chắc vừa sang trọng, lộng lẫy và đậm chất truyền thống Á đông đã và vẫn luôn thu hút các thế hệ họa sĩ thành phố tìm tòi, nghiên cứu, thử nghiệm...
-
Nhớ Lâm Thị Mỹ DạKhông ngờ ngày đưa tang chị cả tôi lại là ngày tạ thế của bạn gái tôi - nhà thơ Lâm Thị Mỹ Dạ. Nhưng có điều kỳ lạ là tôi vẫn nghĩ rằng Dạ đang cười hồn nhiên đâu đó khi trên mạng xã hội ròng ròng những dòng tiếc thương. Người như Dạ không bao giờ chết. Chỉ vắng xa dài đâu đó thôi. Dạ đã sống bằng khát vọng mãnh liệt của mình. Khát vọng vượt sự chết.Sự sâu sắc của triết luận thông qua thi ảnh...
-
Dải lụa xanh ngang phốHiếm nơi nào hiển lộ khu rừng tự nhiên sừng sững giữa phố, ấy vậy mà ở thôn Trung Sơn (xã Hòa Liên, huyện Hòa Vang) tồn tại khu rừng như tấm lụa xanh vắt ngang phố thị có bề dày lịch sử hơn 400 năm.....
-
Người đi tìm cái đẹpBạn bè thường gọi "Anh" nhưng Hoàng Đặng đã ngoài "xưa nay hiếm" cũng khá lâu rồi. Hình như tuổi tác chưa làm giảm những tinh anh, đôi mắt ấy vẫn tinh tường.....
-
Thơm hương bếp củiĐà Nẵng se lạnh, tôi nhắn cho em gái đang phương xa dòng tin báo. Con nhỏ mê mẩn tiết trời này nên tức anh ách, hờn dỗi trả lời: "Ác. Thèm". Hai chữ cụt ngủn nhưng tôi biết chắc giờ này nó đang quay quắt dữ lắm. Bởi cách đây vài tháng, tôi cũng từng là người xa xứ, bổi hổi bồi hồi nhớ quê. Quê thì lúc nào chẳng miên man thương, nhưng cứ độ tầm này, cái nỗi nhớ nhung ấy lại càng cào xước da diết. Chẳng biết vì cái lạnh xao xác dễ khiến người ta yếu lòng hay càng gần giao mùa, hồn người cứ hay nôn nao trở về sum vầy...
-
Âm nhạc chữa lànhNhững ngày cuối tuần, bên trong góc sân Trung tâm Hỗ trợ phát triển giáo dục hòa nhập Đà Nẵng (phường Hòa Minh, quận Liên Chiểu) lại rộn rã tiếng cười nói xen lẫn những âm thanh tí tách phát ra cùng lúc của nhiều chiếc đàn ukulele...
-
Cà phê… mắm Nam ÔMột thanh niên cặm cụi hướng dẫn mọi người cách pha món cà phê ấm nóng giữa khuôn viên Bảo tàng Đà Nẵng. Xung quanh anh, hơn chục ánh mắt tò mò và… ái ngại từ cả khách Tây lẫn khách ta.....
-
Người trẻ kể chuyện văn hóa trong hẻm xưaHai nhóm du khách tham quan phố cổ Hội An (tỉnh Quảng Nam), bên Tây, bên "ta" không hẹn mà gặp, cùng dẫn nhau vào con hẻm 186 Trần Phú sau lưng chùa Cầu. Trước mặt họ, một xóm nhỏ đặc biệt được thành hình khoảng 1 năm nay, mang tên Xóm thủ công với "cư dân" là những người trẻ yêu nghề thủ công truyền thống...
-
Rác thải nhựa: Chuyện cũ chưa hồi kếtCó một thời gian, lối sống hạn chế sử dụng đồ nhựa được lan truyền rầm rộ như một câu chuyện cảm hứng và nhận về nhiều sự ủng hộ, thực hiện. Nhiều bạn trẻ đã từ chối ống hút nhựa, uống nước trong bình, ly đã chuẩn bị trước, mang theo túi/giỏ khi đi chợ, tăng tái chế… Tuy nhiên, phong trào này dần dần "tĩnh" lại qua thời gian. Trong khi đó, cuộc chiến rác thải nhựa là một câu chuyện dài hơi và không của riêng ai...
-
Đất nghèo trọng chữLàm khuyến học là không chỉ đến hẹn lại lên phát tờ giấy khen kèm theo một ít hiện kim gọi là ai cũng như nấy mà phải tâm huyết, và có chiều sâu từ cội nguồn dòng tộc...
-
Đánh thức du lịch nông nghiệpĐã có hành trình dài với nhiều thử nghiệm, song vẫn còn khá ít dự án đầu tư vào du lịch nông nghiệp (du lịch gắn với nông nghiệp) tạo được thành công và sức hút. Không chỉ vậy, mục tiêu định hình sản phẩm, khớp nối và xây dựng tour tuyến với các sản phẩm du lịch khác của thành phố... vẫn còn là câu chuyện cần được tiếp tục quan tâm khi đây là xu thế du lịch được nhiều du khách ưa chuộng, trong khi nguồn lực nông nghiệp còn nhiều dư địa để khai thác hiệu quả.....
-
Radio cassette - đam mê trở lạiTrên bộ salon thùng gỗ xưa, những vị khách đang say mê thả hồn vào giọng hát phát ra từ chiếc đầu băng cối Sony TC-540 gần 60 năm tuổi, họ đang lắng đọng với từng giai điệu của bản nhạc "Nỗi buồn đêm đông". Giọng ca nghe sáng, mộc mạc cao vút tách bạch với âm thanh đệm của nhạc cụ. Từng tiếng lấy hơi của ca sĩ, tiếng rè nhỏ đặc trưng của thiết bị thu âm được giữ nguyên chi tiết cùng với bài hát. Âm sắc chân thật sống động đến mức có thể nhắm mắt tưởng tượng người ca sĩ đang bước ra để trình bày trước mặt người nghe...
-
Thấp thỏm lo... ngập"Chạy ngập" giờ trở thành hai từ quen thuộc và cửa miệng của người dân sinh sống tại các kiệt, hẻm liên thông giữa đường Mẹ Suốt và đường Hoàng Văn Thái (phường Hòa Khánh Nam, quận Liên Chiểu) - nơi được xem là "rốn lũ" của thành phố. Bởi chỉ trong vòng chưa đầy 1 tháng, họ đã phải 3 lần "tay xách, nách mang" rời nhà, vượt dòng nước sâu, chảy xiết để di tản trong nỗi lo lắng…..
.
.
.
.
.